Diễn Đàn Sinh Viên Cao Đẳng Công Nghệ Thủ Đức
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Thông tư mới "GIÚP" mình tốn 7,5 năm để học từ CĐ lên ĐH

3 posters

Go down

Thông tư mới "GIÚP" mình tốn 7,5 năm để học từ CĐ lên ĐH Empty Thông tư mới "GIÚP" mình tốn 7,5 năm để học từ CĐ lên ĐH

Bài gửi by iuhoahoc Thu Jan 10, 2013 9:23 am

Bài viết dành cho các bạn sinh viên năm 1, năm 2 hệ chính quy, nằm ngoài các khối ngành như kinh tế, quản trị, tài chính (năm 2013 tạm dừng tuyển sinh các khối ngành này, mấy năm sau thì không rõ) những bạn nào không có trong diện này xin thứ lỗi (vẫn có thể áp dụng cho trung cấp, cao đẳng năm 3 học hết 5 học kì rồi bảo lưu) Nếu lúc trước chưa có thông tư này bạn học cao đẳng liên thông đại học chỉ mất 4,5 năm, sau khi thông tư này có hiệu lực bạn mất đến 7,5 năm (cao đẳng), hơn 10 năm (hệ trung cấp)

Đến năm 2017 không còn đào tạo hệ trung cấp.

Với thông tư này bạn được thi đại học đến 2 lần (hệ Cao đẳng), 3 lần (hệ trung cấp)

Quote:
Tóm tắt thông tư 55/2012/TT-BGDĐT quy định như sau:

1. Nếu sinh viên tốt nghiệp trong thời gian 36 tháng tức trong 3 năm muốn liên thông lên đại học phải thi chung đề với các em HS lớp 12, thi vào tháng 7 hằng năm với 3 môn văn hoá gồm các khối A, A1, B, C, D...

2. Nếu không muốn thi chung với các em học sinh lớp 12 thì phải chờ sau 36 tháng tức là sau 3 năm nữa sẽ được thi đề thi do trường ĐH đang theo học ra (bao gồm môn cơ bản, môn cơ sở ngành và một môn chuyên ngành (hoặc thực hành nghề)).
VD bạn tốt nghiệp năm 2013 thì đến 2016 bạn mới được thi đề của trường ĐH đang theo học. Sau đó học thêm 2 năm tổng cộng là sau 5 năm bạn mới có được bằng đại học nếu tính tổng 3 năm học cao đẳng là mất 8 năm để có bằng đại học.

3. Chỉ tiêu liên thông mỗi năm của trường đang theo học chỉ chiếm 20% chỉ tiêu của trường tại thời điểm đó.
Ví dụ năm 2015 trường tuyển 3000 chỉ tiêu thì chỉ được tuyển 600 sinh viên liên thông. Số điểm chuẩn chính bằng với số điểm tuyển sinh của thí sinh hệ chính quy (nếu bạn thi trong 36 tháng).
VD năm 2016 bạn thi đại học khối A điểm sàn 15 điểm, bạn thi ngành Công nghệ thông tin điểm chuẩn nguyện vọng 1 là 16 điểm, xem như bạn rớt đại học (liên thông).

4. Sinh viên học liên thông sẽ phải học chung với sinh viên chính quy (cùng tín chỉ, cùng mã môn học), thi chung đề với thí sinh học đại học chính quy, có thể không học trong ngày thứ 7, chủ nhật nữa mà học hẳn các ngày "chính quy" trong tuần như sinh viên đại học chính quy. Thường 1 học kì kéo dài 4,5 tháng, liên thông hết sẽ mất 1,5 năm do đó có thể trong thời gian học bạn sẽ khó có thể đi làm được.

5. Thông tư chính thức có hiệu lực kể từ ngày 07/02/2013.

Ưu: Chất lượng đào tạo sẽ được nâng cao, sẽ phân loại ai giỏi, ai "dốt", ai chịu học, ai không khi đó giá trị của sinh viên đại học và cao đẳng (liên thông) là như nhau. Không còn việc so sánh phân biệt "chủng tộc" bằng cấp giữa đại học và cao đẳng.

Nhược: Nhiều quá, không kể hết.

Còn bạn nghĩ sao ???

iuhoahoc

Thông tư mới "GIÚP" mình tốn 7,5 năm để học từ CĐ lên ĐH Empty Re: Thông tư mới "GIÚP" mình tốn 7,5 năm để học từ CĐ lên ĐH

Bài gửi by hocdocchienhao Tue Jan 15, 2013 3:45 am

trời ui, kiểu này làm sao có việc được

hocdocchienhao

Thông tư mới "GIÚP" mình tốn 7,5 năm để học từ CĐ lên ĐH Empty Re: Thông tư mới "GIÚP" mình tốn 7,5 năm để học từ CĐ lên ĐH

Bài gửi by Nguyễn Trí Tài Tue Jan 15, 2013 3:53 am

ơi giời, cứ xong cao đẳng là đi làm luôn, cv đầy ra ý chứ, ngại gì Razz

Nguyễn Trí Tài

Bài gửi by Sponsored content

Sponsored content

- Similar topics